Máy tính của bạn đang ở trong một mạng LAN và bạn muốn tắt hay reset một máy khác trong cùng mạng LAN đó nhưng không muốn phải chạy sang tân nơi tắt thì đây là cách để bạn sử dụng.Khuyến cáo không dùng để trêu chọc người khác

Lệnh shutdown thường được sử dụng để hẹn giờ tắt máy trước khi đi ngủ. Ngoài tính năng trên lệnh shutdown còn cung cấp một giao diện đồ họa cho phép người dùng có thể tắt một máy tính trong mạng lan của mình với khoảng thời gian quy định. Hẳn tiện ích này rất tiện lợi khi bạn tắt các máy tính khác mà không cần phải lại gần máy tính đó. Nhưng đây cũng là cách để bạn “chọc” người khác trong hệ thống mạng lan của mình. Người ta sẽ ngớ người khi tự dưng máy mình bị tắt mà không hiểu vì sao.

Đầu tiên bạn vào run gõ lệnh shutdown -i để khởi động giao diện đồ họa. Bảng Remote shutdown dialoghiện ra.

Nhấn vào nút Add để thêm tên máy muốn tắt, có thể add nhiều máy để tắt máy một lúc. Nếu không biết tên máy bạn có thể vào Browse để chọn hoặc vào run-> gõ lệnh net view để thấy danh sách máy đang bật

Trong mạng Lan này ta thấy được 2 máy đang bật

Có 3 lựa chọn: Shutdown, restart, Logoff

Warm User of the action: Nếu check vào thì sẽ hiển thị thông báo cho người dùng bên kia biết thời gian và nguyên nhân tắt máy. thông thường chơi 3 giây cho người ấy tức chơi mà không kịp làm gì

Nhấn OK để tiến hành shutdown. Máy bên kia sẽ hiển thị thông báo đại loại như sau

Cách phòng chống trò đùa này cho các nạn nhân

Chỉ cách phá thì mình cũng chỉ cách hóa giải trò đùa trên. Để hủy bỏ tắt máy thì bạn hãy nhanh tay vào run gõ lệnh: shutdown -a
Nhưng nếu chúng để tầm 1s thì sao? Ai mà gõ nhanh được trong vòn 1s, do vậy ta hãy tạo đoạn script sau
Mở notepad lên, chép đoạn code này vào
1 SET times=10000

2 FOR /L %%i IN (1,1,%times%) DO (

3

4 shutdown -a

5 ping 1.1.1.1 -n 1 -w 1000 > nul

6

7 )

số 1000 là số mili giây sẽ gõ lệnh hủy bỏ shutdown 1 lần, bạn có thể sửa lại thành con số khác

Lưu lại với tên chong tat may.batvà click đúp vào để chạy đoạn script trên

Chú ý: cách làm trên hoạt động tốt trên windows xp/7/8

Chúc các bạn thành công, nhưng đừng lạm dụng quá kẻo bị winh đó nghen

Xem thêm bài cùng chuyên mục: